• Latest
  • Trending
  • All
Trump Ya Ce Zai Saka Nageria Cikin Jerin Ƙasashen Da Ake Da Damuwa a Kansu Saboda Kisan Kiristoci

Trump Ya Ce Zai Saka Nageria Cikin Jerin Ƙasashen Da Ake Da Damuwa a Kansu Saboda Kisan Kiristoci

November 1, 2025
Najeriya 4–1 Gabon: Super Eagles Sun Tsallake Zuwa Wasan Karshe

Najeriya 4–1 Gabon: Super Eagles Sun Tsallake Zuwa Wasan Karshe

November 13, 2025
Ba zan bari a gina filin da ba shi da takardu ba – Ministan Abuja Wike

Ba zan bari a gina filin da ba shi da takardu ba – Ministan Abuja Wike

November 12, 2025
Matsalar Tsaro a Kano: 'Yan sa kai na ƙauyen Shanono suna sintiri domin kare al’umma daga harin ƴan bindiga.

Matsalar Tsaro a Kano: ‘Yan Bindiga Sun Kai Hari a Faruruwa, Sun Yi Garkuwa da Mata Biyar

November 12, 2025
NYSC Ta Fitar da Lambobin Kira Ga Mambobin Batch C Na 2025

NYSC Ta Fitar da Lambobin Kira Ga Mambobin Batch C Na 2025

November 11, 2025
Rikicin Nyesom Wike da Sojojin Najeriya: Abin da ya faru a Abuja

Rikicin Nyesom Wike da Sojojin Najeriya: Abin da ya faru a Abuja

November 11, 2025
Tsohon Gwamnan Rivers Nyesom Wike tare da Shugaba Bola Ahmed Tinubu da Alkali James Omotosho yayin rikicin siyasa na dokar ta-baci a Jihar Rivers, Najeriya, 2025.

Rikicin Siyasar Jihar Rivers: Wike, Tinubu, da Alkali James Omotosho

November 11, 2025
Dharmendra Ya Kwantar da Hankalin Masoyansa Bayan Shiga Asibiti

Dharmendra Ya Kwantar da Hankalin Masoyansa Bayan Shiga Asibiti

November 10, 2025
Farkon Shirin Super Eagles Don Wasan Takarar Karshe Na Fifa World Cup 2026 a Rabat

Farkon Shirin Super Eagles Don Wasan Takarar Karshe Na Fifa World Cup 2026 a Rabat

November 10, 2025
Gwamnatin Tarayya Ta Tabbatar da Tsaro Duk da Gargadin Tafiye-Tafiye Daga Gwamnatin Birtaniya

Gwamnatin Tarayya Ta Tabbatar da Tsaro Duk da Gargadin Tafiye-Tafiye Daga Gwamnatin Birtaniya

November 10, 2025
Majalisar Dattawa Ta Musanta Zargin Karbar Cin Hancin Dala Miliyan 10

Majalisar Dattawa Ta Musanta Zargin Karbar Cin Hancin Dala Miliyan 10

November 8, 2025
Matatar Dangote ta rage farashin man fetur daga ₦877 zuwa ₦828 kowace lita, raguwar kashi 5.6%. Masana sun ce hakan zai taimaka rage tashin farashi.

Kamfanin Dangote Ta Rage Farashin Man Fetur Zuwa ₦828 Kowace Lita

November 8, 2025
Naira Ta Kara Dorewa: Dala Ta Karkata Tsakanin ₦1,437 Zuwa ₦1,455 a Kasuwar Musayar Kudi

Naira Ta Kara Dorewa: Dala Ta Karkata Tsakanin ₦1,437 Zuwa ₦1,455 a Kasuwar Musayar Kudi

November 7, 2025
  • Labaran Duniya
  • Wasanni
  • Siyasa
  • Nishadi
  • KannyWood
Friday, November 14, 2025
NgHausa News
  • Login
  • Labaran Duniya
  • Wasanni
  • Siyasa
  • Nishadi
  • KannyWood
No Result
View All Result
NgHausa News
No Result
View All Result
  • Labaran Duniya
  • Wasanni
  • Siyasa
  • Nishadi
  • KannyWood
🚀 Join Our Telegram Community
Home Labaran Duniya

Trump Ya Ce Zai Saka Nageria Cikin Jerin Ƙasashen Da Ake Da Damuwa a Kansu Saboda Kisan Kiristoci

by NgHausa
November 1, 2025
0
Trump Ya Ce Zai Saka Nageria Cikin Jerin Ƙasashen Da Ake Da Damuwa a Kansu Saboda Kisan Kiristoci
0
SHARES
17
VIEWS

Shugaban Amurka Donald Trump ya bayyana cewa zai saka Najeriya cikin jerin ƙasashe “da ake da damuwa a kansu” saboda zargin yi wa mabiya addinin Kirista kisan gilla a ƙasar.

A wata sanarwa da ya wallafa a shafinsa na Truth Social, Trump ya ce “shi ne mataki mafi ƙanƙanta da ya dauka” domin kare addinin Kirista.

“Kiristanci na fuskantar babbar barazana a Nageria,” in ji shi. “Ana kashe dubban Kiristoci, kuma masu tsaurin kishin Islama ne ke aikata hakan. Saboda haka na ayyana Najeriya a matsayin ƙasa da ake da damuwa a kanta.”

Trump ya kuma bayyana cewa ya bai wa ‘yan majalisar wakilai Riley Moore da Tom Cole umarnin su gudanar da bincike a kan lamarin sannan su gabatar masa da rahoton sakamakon binciken nasu.

A farkon watan nan, wani sanata a Amurka ya zargi gwamnatin Nageria da yin shiru kan kisan Kiristoci, lamarin da gwamnatin Najeriya ta musanta, duk da cewa batun ya haifar da muhawara mai zafi a ƙasar.

Najeriya ce ƙasa mafi yawan jama’a a Afirka, kuma mafi fitar da ɗanyen mai, abin da ke sa irin wannan mataki na iya yin tasiri a fannin siyasa da tattalin arziƙi.

Me Wannan Ke Nufi?

Bisa bayanin Ma’aikatar Harkokin Wajen Amurka, ana ayyana ƙasa a matsayin “ƙasar da ake da damuwa a kanta” idan aka tabbatar tana tauye ‘yancin addini bisa Dokar ‘Yancin Addini ta Duniya (IRFA) da aka kafa a 1998.

See also  INEC Za Ta Fara Sabon Rajistar Masu Zaɓe Gabanin Zaɓen 2027

“Amurka tana da nauyin bayyana halin da ake ciki kan ‘yancin addini a duniya, domin a samu hanyoyin magance matsalolin take hakkin addini,” in ji ma’aikatar a shafinta na intanet.

A cewar dokar, idan ƙasa ta shiga wannan jerin, za a iya ƙaƙaba mata takunkumi a fannoni kamar tattalin arziƙi da makamai, a matsayin hukunci.

Abin Da Masana Ke Faɗi

A wata tattaunawa da BBC, masanin tsaro a Afirka Bulama Bukarti ya ce akwai manyan illoli uku da Najeriya za ta iya fuskanta idan aka ayyana ta a matsayin ƙasa da ake da damuwa a kanta.

1️⃣ Daina sayar wa Najeriya makamai
Bukarti ya bayyana cewa Amurka da ƙawayenta za su iya dakatar da sayar da makamai, jiragen yaƙi da sauran kayan tsaro da Najeriya ke amfani da su wajen yaƙar ‘yan ta’adda.

2️⃣ Takunkumin tattalin arziƙi
Ya ce hakan zai shafi fannin tattalin arziƙi, inda ƙasashen waje za su iya daina sayen ɗanyen man Najeriya, da kuma daina sayar mata da kayan masarufi.
Najeriya, wacce ke dogaro sosai da kuɗaɗen man fetur da shigo da kaya daga waje, na iya fuskantar tsadar abinci da durƙushewar darajar kuɗi.

See also  Rundunar Ƴan Sanda a Kano Ta Haramta Hawan Sallah Saboda Barazanar Fitina

3️⃣ Ƙara tsanantuwar rikicin addini
Bukarti ya ƙara da cewa idan Amurka ta amince da ikirarin cewa ana kashe Kiristoci a Najeriya, hakan zai iya tayar da ƙarin husuma tsakanin mabiya addinai da ƙabilu daban-daban a cikin ƙasar.

A shekarar 2021, Amurka ta cire sunan Najeriya daga jerin ƙasashen da ake da damuwa a kansu, amma sabbin kiraye-kiraye daga wasu ƙungiyoyi na iya sa Trump ya sake mayar da sunan ƙasar cikin jerin.


Matsayin Gwamnatin Najeriya

Tun a watan Satumban 2025, gwamnatin Najeriya ta musanta zargin cewa ana kisan ƙare-dangi kan mabiya addinin Kirista.

Ministan Yaɗa Labarai da Wayar da Kan Jama’a, Mohammed Idris, ya ce “ba gaskiya ba ne” rahotannin da wasu kafafen labarai da shafukan sada zumunta ke yadawa, yana mai cewa matsalar tsaro ta ƙasar ba ta takaitu ga addini ko ƙabila ɗaya ba.

“Gwamnati ta yi Allah-wadai da waɗannan zarge-zargen. Ayyukan ‘yan ta’adda suna shafar dukkan ɓangarori na ƙasar — Musulmi da Kirista, Arewa da Kudu,” in ji shi.

See also  Rikicin Nyesom Wike da Sojojin Najeriya: Abin da ya faru a Abuja

Matsalar Tsaro a Najeriya

Najeriya ta kwashe fiye da shekaru 15 tana fama da matsalolin tsaro, musamman rikicin Boko Haram a Arewa maso Gabas wanda ya hallaka dubban mutane da raba miliyoyi da muhallansu.

Ƙungiyar Boko Haram ta fara ne da da’awar adawa da karatun boko, amma daga bisani ta koma kai hare-hare kan jami’an tsaro, fararen hula, da wuraren ibada — masallatai da majami’u.

Hare-haren ta sun haɗa da sace ɗalibai da garkuwa da su, kamar yadda aka gani a Cibok a 2024.

Baya ga Boko Haram, akwai rikicin manoma da makiyaya a tsakiyar ƙasar wanda ke jawo asarar rayuka da dukiya, musamman a jihohin Filato da Benue.

Ƴan fashin daji da masu garkuwa da mutane a Arewa maso Yamma na ci gaba da barazana, yayin da rikicin ‘yan awaren Biafra ke ƙara ƙone yankin Kudu maso Gabas.

Duk da haka, gwamnatin Najeriya na cewa tana ƙoƙarin kawo karshen waɗannan matsaloli ta hanyar haɗin gwiwa da ƙasashen waje da kuma ƙarfafa jami’an tsaro.

Share this:

  • Click to share on Facebook (Opens in new window) Facebook
  • Click to share on X (Opens in new window) X
Join our WhatsApp Channel
NgHausa

NgHausa

Recent Posts

  • Najeriya 4–1 Gabon: Super Eagles Sun Tsallake Zuwa Wasan Karshe
  • Ba zan bari a gina filin da ba shi da takardu ba – Ministan Abuja Wike
  • Matsalar Tsaro a Kano: ‘Yan Bindiga Sun Kai Hari a Faruruwa, Sun Yi Garkuwa da Mata Biyar
  • NYSC Ta Fitar da Lambobin Kira Ga Mambobin Batch C Na 2025
  • Rikicin Nyesom Wike da Sojojin Najeriya: Abin da ya faru a Abuja

Recent Comments

  1. Yusuf tanko on Brief history of Fatima Hussaini Abbas “Maryam Labarina”
  2. Abdulazeez jibrin on Yadda Zaka Samu Tallafin Kudi a Najeriya (2025): Matakai da Sharuɗɗa
  3. Bashir Gamzaki on COMPLETE RAMADAN TAFSEER 1446/2025 PROF. Isah Ali Ibrahim Pantami
  4. IBB on Brief history of Fatima Hussaini Abbas “Maryam Labarina”
  5. IBB on Brief history of Fatima Hussaini Abbas “Maryam Labarina”

Archives

  • November 2025
  • October 2025
  • September 2025
  • August 2025
  • July 2025
  • June 2025
  • May 2025
  • April 2025
  • March 2025
  • February 2025
  • January 2025
  • December 2024
  • November 2024
  • October 2024
  • September 2024
  • August 2024
  • July 2024
  • June 2024

Categories

  • Blog
  • Entertainment
  • Hausa Series
  • KannyWood
  • Labaran Duniya
  • Lafiya
  • Nigeria
  • Nishadi
  • Opportunity
  • Siyasa
  • Sports
  • TAFSEER
  • Wasanni
NgHausa News

© NG Hausa News – 2025

Navigate Site

  • About Us
  • Privacy Policy
  • Terms and Conditions
  • Disclaimer
  • Contact Us

Follow Us

No Result
View All Result
  • Labaran Duniya
  • Wasanni
  • Siyasa
  • Nishadi
  • KannyWood

© NG Hausa News – 2025

Welcome Back!

Login to your account below

Forgotten Password?

Retrieve your password

Please enter your username or email address to reset your password.

Log In
Enable Notifications OK No thanks