Gwamnatin jihar Niger ta dora wa makarantar St. Mary alhakin sace ɗaliban da ƴan bindiga suka yi a tsakar daren Alhamis da ta gabata.
A cewar gwamnatin, kin bin umarnin gwamnati da makarantar ta yi ne ya jawo wannan mummunan lamari.
Gwamnatin Niger Ta Ce Ta Rigaya Ta Bayar da Gargadi
A cikin sanarwar da gwamnatin jihar ta fitar, ta bayyana cewa:
“Dama tuni mun samu bayanan sirri game da barazanar tsaro a yankin arewacin jihar, lamarin da ya sa muka ɗauki matakin rufe duka makarantun kwana da ke yankin tare da dakatar da ayyukan gine-gine,” in ji sanarwar.
Sai dai duk da wannan umarni, sanarwar ta ce:
- Hukumomin makarantar St. Mary sun yi gaban kansu,
- Suka sake buɗe makarantar ba tare da sanar da gwamnati ba,
- Kuma ba tare da neman sahalewar hukuma ba.
Gwamnati ta ce hakan ne ya jefa rayukan ɗalibai da malamai cikin babban hatsari.
Matakan da Ake Dauka yanzu
Gwamnatin jihar Neja ta tabbatar da cewa:
- Ta ƙaddamar da bincike a kan lamarin,
- Ta fara ƙoƙarin kuɓutar da ɗaliban da aka sace,
- Ta na aiki tare da jami’an tsaro domin ganin an dawo da su cikin kwanciyar hankali.
Sanarwar ta ƙara da cewa:
“Gwamnatin jihar Neja na tuntuɓar jami’an tsaro kan matakan da ake ɗauka na kuɓutar da ɗaliban,” in ji sanarwar.
Kisassun Hare-hare a Makarantu
Wannan harin ya faru ne kwana biyar bayan sace ɗaliban makarantar sakandiren ƴanmata da ke garin Maga a jihar Kebbi, inda ƴan bindiga suka sace fiye da ɗalibai 20.
Lamarin na kara dagula lamurra game da tsaron makarantun kwana a yankin arewa, tare da ƙara tayar da hankalin iyaye da al’umma gaba ɗaya.

















